เพิ่มเพื่อน

GPON CPE By ubnt

สวัสดีครับ
วันนี้ขอหยิบเอา GPON CPE ของ ubnt มาคุยเรื่องสเปคกันซักหน่อย

UF-Nano G และ UF-Loco 
ทั้งสองตัว สเปคเดียวกันต่างที่สถานะ LED แสดงผล เข้าใจง่ายๆ ตัว UF-Loco คือตัวราคาถูกครับ (Low-Cost Gpon)


มันคือ อะไร เอาไว้ทำไม
มือใหม่จะถามคำถามนี้

ตัวนี้ คือ GPON CPE (SC/APC) งงเข้าไปใหญ่
เข้าใจง่ายๆแบบนี้ครับ
เมื่อก่อนที่เร้าใช้เนตเป็น ADSL ก็ต้องมีโมเดมแปลงสัญญาณออกมาเป็นแลน
ตัวนี้ก็ ทำหน้าที่เหมือนโมเดมนั่นแหละ แต่เปลี่ยนจากสาย ADSL เป็น Fiber แล้ว

เอาไปใช้แทน GPON ที่แถมมาจาก ISP ได้หรือไม่
เคยลองเสียบเทสและถาม intelligence ใน pantip แล้วตอบว่าไม่ได้ครับ ต้องใช้อุปกรณ์จาก ISP เท่านั้น




3BB ก็เช่นกันครับ ตามโพสนี้ใน pantip
https://pantip.com/topic/36109357

จะเอาไปใช้ทำอะไร
เคสตัวอย่าง 
หอพักนักศึกษา มีเนตอยู่ 1 Gbps
จ่ายให้นักศึกษาตามห้อง



เจ้า UF-OLT รองรับ 1024 UNUs (ก็ UF-Loco, UF-Nano G นี่แหละ)
โดย 1 Port ได้ 128 Client

หรือกรณีลูกค้าไม่เยอะก็มี UF-OLT-4 รองรับได้ 512 UNUs ก็ยังเยอะอยู่เหมือนกัน

1  Port จะใช้ UF-GP-B+,UF-GP-C+ ต่อออกไปหา PLC Splitter รูปกด

ของ ubnt เห็นทำออกมาสูงสุดแค่ 32 Output

ของ ubnt ดูได้ตามนี้ครับ
https://dl.ubnt.com/datasheets/ufiber/UFiber_GPON_DS.pdf


เมื่อเรามีความเร็วระดับ 1 Gbps ในราคาที่จับต้องได้ เราก็เป็น node เองเลย

ถ้าเป็นเมื่อก่อนจะใช้เป็นยิง wireless  5 GHz ไปแล้วมี CPE รับ
ตอนนี้ผมว่ายุคของ wifi PTP เริ่มจะไม่ไหวแล้วครับ
ล่าสุดระยะ 200 เมตร ลิงค์ได้ 300/300 แต่ speed test ระหว่าง AP ได้น้อย เนตก็ได้น้อยตาม
รอบข้าง AP 5 GHz AC เต็มไปหมด 
เนตบ้านๆของ 50/30 ยังได้ AP 4 เสา AC1200 กันเลย

เอาละครับ มาแกะกล่องดูในกล่องบ้างว่ามีอะไรบ้าง



ตัว UF-Loco ครับ
1.ตัว UF-Loco
2.Wall Mount ตามรูปอยู่ใต้ตัว UF-Loco ครับ
3.Screws อยู่ในถุงเดียวกันกับพุก
4.Screws Anchors
5.Micro-USB Power Adapter 5V-1A * ตัวนี้จะมีเฉพาะแบบเดี่ยว pack 5 ไม่ได้แถม
6.Quick Start Guide

UF-Nano G

อุปกรณ์เปลี่ยนจากอะแด็ปเตอร์ 5V-1A เป็น POE 24V-7W-G ให้แทนครับ
ช่องจ่ายไฟตัวนี้ INPUT ทางแลนได้อย่างเดียวครับ

คำถาม
ขอดูอุปกรณ์ในตัวกล่องตัว Pack 5


ไม่มี Power Adapter 5V-1A ครับ

แล้วจะใช้ยังไง
ตัว Pack5 ทำออกมาขายก็เพื่อต้องการลดต้นทุน เลยตัดอะแด็ปเตอร์ออก
มันจะใช้ยังไง ถ้าไม่ใช้อะแด็ปเตอร์ ดูรูปนี้

WAN ของ airCube AC เป็น 24V POE Out


airCube ISP ก็ใช้ได้ครับ แต่แนะนำตัว AC ดีกว่า

หากใช้ Pack 5 แล้วใช้อะแด็ปเตอร์ 5V-1A จ่ายไฟก็หาของมือถือเลยครับ
ลองดูในเว็บ ubnt แล้ว ไม่ได้มีขายแยก

ลองเสียบเทสกับ Fiber True ให้ดูครับ



สัญญาณมาแต่ใช้ไม่ได้่ เท่าที่ทราบข้อมูลเค้าต้องลงทะเบียน MAC Address ของ CPE และอุปกรณ์ที่ใช้ต้องเป็นยี่ห้อที่ ISP ยอมรับให้ใช้ด้วยครับ



อุปกรณ์เพิ่มเติมสำหรับ UFiber

สามารถดูได้ตามลิงค์นี้ครับ
https://www.nextgenit.biz/category/27400

ข้อสังเกตุ
SFP ของ ubnt ราคาต่อคู่ ถูกกว่าของ mikrotik

สำหรับวันนี้ สวัสดีครับ...